HƯỚNG DẪN THỰC HIỆN ĐÍNH CHÍNH THÔNG TIN TRÊN GIẤY CHỨNG NHẬN QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT ĐÃ CẤP

Trên thực tế Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có thể bị sai sót vì nhiều nguyên nhân khác nhau. Chẳng hạn sai sót trong quá trình nhập dữ liệu, do khai báo không chính xác,…Do vậy để bảo vệ quyền lợi của người sử dụng đất khi thực hiện các giao dịch đất đai và các thủ tục hành chính về đất đai, pháp luật yêu cầu phải sửa chữa những thông tin sai trên Giấy chứng nhận khi phát hiện. Vậy cơ sở quy trình thực hiện đính chính thông tin trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất diễn ra như thế nào?, mời quý bạn đọc hãy cùng Văn Phòng Luật sư Tinh Thông Luật tìm hiểu trong bài viết dưới đây nhé.

Cơ sở pháp lý

  • Luật đất đai số: 45/2013/QH13 của nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam ngày 29 tháng 11 năm 2013.
  • Thông tư 24/2014/TT-BTNMT về hồ sơ địa chính.
  • Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật đất đai.
  • Nghị định 01/2017/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số nghị định quy định chi tiết thi hành luật đất đai.
  • Thông tư 85/2019/TT-BTC hướng dẫn về phí và lệ phí thuộc thẩm quyền quyết định của hội đồng nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương

1. Các trường hợp đính chính Giấy chứng nhận đã cấp

Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hay Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là một loại chứng thư pháp lý để Nhà nước ghi nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất hợp pháp của người sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất.

2. Các trường hợp đính chính Giấy chứng nhận đã cấp

Cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận có trách nhiệm đính chính Giấy chứng nhận đã cấp trong các trường hợp sau:

  • Có sai sót thông tin về tên gọi, giấy tờ pháp nhân hoặc nhân thân, địa chỉ của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất so với giấy tờ pháp nhân hoặc nhân thân tại thời điểm cấp Giấy chứng nhận của người đó.
  • Có sai sót thông tin về thửa đất, tài sản gắn liền với đất so với hồ sơ kê khai đăng ký đất đai, tài sản gắn liền với đất đã được cơ quan đăng ký đất đai kiểm tra xác nhận.

3. Hồ sơ xin đính chính Giấy chứng nhận đã cấp

Căn cứ khoản 3 Điều 10 Thông tư 24/2014/TT-BTNMT, hồ sơ xin đính chính Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất bao gồm:

  • Đơn đề nghị đính chính đối với trường hợp người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản phát hiện sai sót trên Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã cấp.
  • Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp.
  • CMND, Sổ hộ khẩu photo công chứng.

4. Trình tự, thủ tục

Căn cứ điều 86 Nghị định 43/2014/NĐ-CP, thủ tục đính chính Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã cấp được thực hiện như sau:

4.1. Bộ phận tiếp nhận hồ sơ

Văn phòng đăng ký đất đai quận/huyện/thị xã/thành phố thuộc tỉnh.

4.2. Tiếp nhận và xử lý hồ sơ

Sau khi tiếp nhận hồ sơ, văn phòng đăng ký đất đai có trách nhiệm:

  • Kiểm tra;
  • Lập biên bản kết luận về nội dung và nguyên nhân sai sót;
  • Lập hồ sơ trình cơ quan có thẩm quyền thực hiện đính chính vào Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã cấp có sai sót;
  • Chỉnh lý nội dung sai sót vào hồ sơ địa chính, cơ sở dữ liệu đất đai.

Trường hợp đính chính mà người được cấp Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng có yêu cầu cấp đổi sang Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất thì Văn phòng đăng ký đất đai trình cơ quan có thẩm quyền để cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

4.3. Thời hạn giải quyết

Theo quy định tại điểm r khoản 40 Điều 2 Nghị định 01/2017/NĐ-CP:  Thời gian thực hiện thủ tục đính chính Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã cấp là không quá 10 ngày tính từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ.

5. Phí, lệ phí Đính chính Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Theo Thông tư 85/2019/TT-BTC, căn cứ điều kiện, tình hình cụ thể của địa phương nơi phát sinh hoạt động cung cấp dịch vụ, thu phí, lệ phí Hội đồng nhân dân cấp tỉnh nơi có đất quy định khoản chi phí thực hiện đính chính thông tin trên sổ đỏ được quy định bởi Hội đồng nhân dân cấp tỉnh nơi có đất.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về chủ đề “Hướng dẫn thực hiện đính chính thông tin trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã cấp”. Hy vọng rằng những chia sẻ trên là hữu ích đối với bạn. Nếu còn bất kỳ băn khoăn nào tới nội dung này hay có bất kỳ vấn đề pháp lý nào khó khăn cần được tư vấn bạn có thể liên hệ với chúng tôi theo số hotline: 0938.48.88.98 hoặc gửi thư về địa chỉ: [email protected] để được hỗ trợ tư vấn giải quyết kịp thời.

Chúc Quý Khách hàng cùng với gia đình một ngày mạnh khỏe, an lạc và thành công!

Trân trọng.


Deprecated: Function WP_Query được gọi với một tham số đã bị loại bỏ kể từ phiên bản 3.1.0! Hãy sử dụng ignore_sticky_posts thay cho caller_get_posts (sẽ sớm bị loại bỏ) in /home/tinhthongluat.vn/public_html/wp-includes/functions.php on line 6031